ชุมชนคนรักไวน์
กันยายน 02, 2014, 01:29:59

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ค้นหา:     การค้นหาขั้นสูง

ติดต่อโฆษณา โทร. 08 1639 6046 หรือประสงค์สมัครสมาชิกเว็บนี้ กรุณาส่งข้อมูลมาที่ mynamenic1973@gmail.com ขอบคุณค่ะ
118436 กระทู้ ใน 13622 หัวข้อ โดย 220839 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: suparerks
* หน้าแรก หน้าแรก หน้าแรก หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  ชุมชนคนรักไวน์
|-+  บอร์ด สนทนา
| |-+  Wine Knowledge
| | |-+  ขอความรู้เรื่องบรั่นดีหน่อยครับ
หน้า: [1] 2 3 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องบรั่นดีหน่อยครับ  (อ่าน 13297 ครั้ง)
chayanin
Third Growths

ขอความรู้เรื่องบรั่นดีหน่อยครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 14:37:00 »

คือผมกำลังเริ่มดื่มบรั่นดีน่ะครับ ใครพอจะบอกได้บ้างว่าบรั่นดี ชั้นดีๆหน่อยมียี่ห้อและรุ่นอะไรบ้าง แล้วแก้วที่ใช้นี่ควรจะเป็นใบใหญ่แค่ไหนจำแนกแก้วเหมือนไวน์มั้ย :idiot2: :idiot2:
Nicky
First Growths

DRINK a bit...THINK a lot...

Re: ขอความรู้เรื่องบรั่นดีหน่อยครับ
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 16:00:44 »

::) ลุงซานต้าไปไหนเอ่ย
Phantom of The Cellar

Dionysus guide my path!

Re: ขอความรู้เรื่องบรั่นดีหน่อยครับ
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 20:44:01 »

มีคนเคยบอกว่า "hennessy vsop เก็บ10ปี รสชาดไม่ต่างจาก louis 13 เยย" หุหุหุ :o :D :D :idiot2: :crazy2: :idiot2:
เป็นความเชื่อส่วนบุคคล โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน อิอิ

"Drink with me to days gone by, sing with me the song we knew.
At the shrine of friendship never says die, let's the wine of friendship never run dry.
Here's to you and here's to me"
                                                                                ABC friends,  Les Miserable
GBV
Second Growths

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2007, 00:09:47 »

เอาเท่าที่รู้นะครับ Hennessy  Richard  ราคา duty free ประมาณ 5x,xxx , Remy Louise XIII ตัวนี้ประมาณ 45xxx  , Camus  Michel Royale Camus ตัวนี้สุดยอดมาก  ราคา 8x,xxx+ มีเงื่อนไข ไว้ล่อใจสำหรับผู้ที่ อุดหนุน Michel Camus รับสิทธิ เป็นแขกเข้าเยี่ยมชม Camus House  ส่วนเกรด รองๆ จากพวกนี้  ก็จะเป็นพวก Extra ทั้งหลาย Hennessy Paradis ก็จัดอยู่ในเกรด นี้ รองลงมาก็เป็น ตระกูล X.O แล้วก็ VSOP  ยี่ห้อ ที่ ติดตลาดบ้านเราก็ มี หลักๆ ประมาณนี้อ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2007, 14:42:42 โดย GlobalVineyard » บันทึกการเข้า
CHUND
Second Growths

CHUND Boxer service

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2007, 02:33:18 »

ผ่านมาอ่านเก็บข้อมูล   ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยครับ :crazy2:
Zeroone

Art Burapa

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2007, 15:31:16 »

แนะนำเฉยนะครับ
บรั่นดี ผลิตมาจากน้ำองุ่น ผ่านการผสมการสูตรลับของแต่ผู้ผลิต แล้ว กลั่น 2 ครั้ง
เพื่อเอาน้ำออกจะได้แอลกอฮอล์ที่สูงบริสุทธิ์ 70-80% แต่จะเติมน้ำกลั่นบริสุทธิ์
เพื่อลดดีกรีลงตามกฏหมาย ด้วยประมาณ

Art Burapa
เด็กน้อยเรียนรู้โลกกว้าง
Zeroone

Art Burapa

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2007, 15:32:21 »

Hennessy  Richard เป็น วัถตุดิบที่ผลิตมาครั้งแรกประมาณ 200 ปีที่แล้ว มีส่วนผสม 150 ชนิด
ขวดทำจากแก้วคริสตัส ขวดเปล่าขายที่ราคา 5000 บาท

Art Burapa
Zeroone

Art Burapa

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2007, 15:36:32 »

Hennessy เรียกว่า คอนยัค เพราะผลิตในแคว้นคอนยัค
ถ้าผลิตที่อีกไม่สามารถเรียก คอนยัค ได้ ต้องเรียกบรั่นดี
และถ้าผลิตในแคว้น คอนยัค แต่ใช้วัตถุดิบอย่างต่าง ที่ไม่ใช่ องุ่น เรียก
Eau de Vin แปลว่า น้ำแห่งชีวิต

Art Burapa
Zeroone

Art Burapa

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2007, 15:42:26 »

วิธีการดื่มที่อยากแนะนำคือ
ดื่มเพียวครับ หรือใส่น้ำแข็ง ไม่ใช่ผสมโชดาหรือน้ำเปล่า แบบกินเหล้านะครับ
เพราะจะเสียของและจะไม่ได้รสชาตที่แท้จริงของ คอนยัค

เคยดื่ม Hennessy  Paradis รสชาตนุ่นมาก รสติดค้างในปากเกือบทั้งวัน
และเคยเอา Hennessy VSOP มาทำ Cocktail ดื่มครับ อร่อยดี

Art Burapa
Zeroone

Art Burapa

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2007, 15:47:56 »

เอาเท่าที่รู้นะครับ Hennessy  Richard  ราคา duty free ประมาณ 5x,xxx , Remy Louise XIII ตัวนี้ประมาณ 45xxx  , Camus  Michel Camus ตัวนี้สุดยอดมาก  ราคา 8x,xxx+ มีเงื่อนไข ไว้ล่อใจสำหรับผู้ที่ อุดหนุน Michel Camus รับสิทธิ เป็นแขกเข้าเยี่ยมชม Camus House  ส่วนเกรด รองๆ จากพวกนี้  ก็จะเป็นพวก Extra ทั้งหลาย Hennessy Paradis ก็จัดอยู่ในเกรด นี้ รองลงมาก็เป็น ตระกูล X.O แล้วก็ VSOP  ยี่ห้อ ที่ ติดตลาดบ้านเราก็ มี หลักๆ ประมาณนี้อ่ะครับ
Hennessy  Richard
Hennessy Paradis
ก็จัดอยู่ในเกรด นี้ รองลงมาก็เป็น ตระกูล X.O แล้วก็ VSOP  
ที่จริงจะมีรุ่น Private ต่อลงมาจาก Paradis ครับ
เป็นรุ่นที่ทางเจ้าของ(รุ่นปัจจุบัน) ผลิตดื่มเพื่อเอาไว้ดื่มเองและรับแขกพิเศษ
แต่เมื่อแขกได้ชิมทุกคนต่างติดใจและขอร้องให้มีการผลิตเพื่อขาย
 ;D ;D

Art Burapa
Zeroone

Art Burapa

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2007, 15:49:17 »

...ต่างก็พูดเป็นเสียงเดียวกันว่า Louis 13 ครับ ขวดละ 45000.- แต่ชิมไป 2 แก้วเล็กๆ ขาย 35000.-

เพราะจะไปซื้อ ขวดแมกนั่มแทนอ่ะครับ 120000.- ชอบมากๆ ขวดเนี่ยโหงวเฮ้ง 100 แต้ม...

แต่ถ้าจะเอาอร่อยๆไม่แพงก็ Camus XO ขวดแบนๆ หรือ Remy XO Premier Cru หรือ Martell รุ่น Cordon Bleu ครับ

และถ้าจะให้เท่ห์สุดๆก็ต้อง Davidoff จะรุ่นธรรมดา หรือ XO หรือ XTRA ก็ได้ครับ

และยิ่งไปกว่านั้น  บรั่นดี ของ DRC หรือ Grappa ของ DRC อันนี้ทั้งกลิ่นรส และ ความเท่ห์ เอาไป 100 แต้มครับ

สุดยอด ;D ;D

Art Burapa
Zeroone

Art Burapa

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2007, 16:05:03 »

ในเหล้าทั้งหมด บรั่นดี เป็นตัวเดียวที่สามารถเก็บไว้ได้นาน คือยิ่งนาน ยิ่งดี เพราะจะมีการพัฒนาต่อไปเรื่อย
ถ้าเป็นวิสกี้หลังจากบรรจุใส่ขวด แล้วจะเสื่อมคุณภาพลงเรื่อยๆ

ลองอ่านดูนะครับ ทั้งหมดเป็นความรู้ให้แบบของผมคนเดียวนะครับ ;D

Art Burapa
Zeroone

Art Burapa

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2007, 16:05:56 »

แต่ผมชอบไวน์มากกว่านะ ;D

Art Burapa
Thearasak Rasmitat

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 12:43:13 »

คุณ Chayanin ครับ

ผมเจอหนังสือเรื่อง Congnac ที่ร้าน B2S ชั้นใต้ดิน ห้างเซ็นทรัล ลาดพร้าว กำลังลดราคา 30-50%

เป็นหนังสือภาษาอังกฤษที่ให้ความรู้เรื่องที่คุณต้องการ รีบไปนะครับไม่อย่างงั้นผมจะแย่งซื้อเสียก่อน
Zeroone

Art Burapa

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2007, 16:16:37 »

วิธีการผลิต คอนยัค
1. นำองุ่นขาว จาก แคว้นคอนยัคคั้นเอาน้ำ
2. หมักไวน์ น้ำน้ำองุ่นหมักยัส 1 สัปดาห์

Art Burapa
หน้า: [1] 2 3 ขึ้นบน พิมพ์ 
« previous next »